Menene Ciwon Bahaya?

Ciwon basir,wanda kuma aka sani da tarin

Akwai jijiyoyin jini masu faɗaɗa a kusa da dubura waɗanda ke faruwa bayan ƙaruwar matsin lamba na ciki na yau da kullun kamar saboda maƙarƙashiya mai tsanani, tari mai ɗorewa, ɗaga nauyi da kuma yawan ɗaukar ciki. Suna iya zama thrombosis (wanda ke ɗauke da gudan jini), suna haifar da ciwo, ƙaiƙayi da zubar jini. Ana cire manyan basur ta hanyar tiyata ko kuma ana iya ɗaure su don magani. Ƙananan basur na waje galibi ana ɗaukar su ƙanƙanta ne don wannan maganin, duk da haka har yanzu suna iya zama masu wahala sosai. Ana iya amfani da laser don rage fatar da ke shimfiɗawa akan basur na waje da kuma jijiyoyin jini na ƙasa. Wannan yawanci ana yin sa ne a matsayin jerin maganin laser na ofis sau 3-4 a wata a ƙarƙashin man shafawa na shafawa.

Ana rarraba basur zuwa digiri huɗu, ya danganta da tsananin cutar, ta yadda za a iya tantance su cikin sauƙi don yiwuwar tiyata.

Ciwon basir (1)

Na Cikibasur yana faruwa a sama a cikin magudanar dubura, ba a iya gani. Zubar jini shine mafi yawan alamun basur na ciki, kuma sau da yawa shine kawai a cikin lokuta masu sauƙi.

 

Ciwon basir (2)

Bazuwar da ke fitowa daga waje tana bayyana a waje da dubura. Jijiyoyi ne da suka rufe fata waɗanda suka yi ballo kuma suka yi kama da shuɗi. Yawanci suna bayyana ba tare da wata alama ba. Amma idan kumburi ya faru, suna yin ja da laushi.

Ciwon basir (5)

Wani lokaci, basur na ciki zai fito ta cikin dubura lokacin da ake matsawa don motsa hanji. Wannan ana kiransa da ciwon ciki mai kumburi; sau da yawa yana da wuya a sake komawa cikin dubura, kuma yawanci yana da zafi sosai.

Ciwon basir (3)

Idan gudan jini ya yi tahowa a cikin bawon waje, yakan haifar da ciwo mai tsanani. Ana iya jin wannan bawon waje mai tauri a matsayin wani abu mai tauri da taushi a yankin dubura, kusan girman wake.

Ciwon basir (4)

Rushewar dubura.Wani siririn tsagewa kamar tsagewa a cikin kyallen dubura, tsagewar dubura na iya haifar da kaikayi, zafi, da zubar jini yayin fitsari. Don ƙarin bayani.

Mene ne Alamomin Ciwon Basur?

Matsalolin rashin lafiya da yawa, ciki har da tsagewar ciki, fistulae, ƙuraje, ko ƙaiƙayi da kaikayi (pruritus ani), suna da irin waɗannan alamu kuma ana kiran su da basur ba daidai ba. Bazuwar yawanci ba ta da haɗari ko barazana ga rayuwa. Ba kasafai ake samun zubar jini mai tsanani ba, har majiyyaci zai iya samun mummunan rashin jini ko mutuwa. A wasu lokuta, alamun bazuwar suna ɓacewa cikin 'yan kwanaki. Amma a mafi yawan lokuta, alamomin bazuwar suna dawowa, sau da yawa sun fi muni fiye da da. Duk da cewa mutane da yawa suna da basur, ba duka suke fuskantar alamun ba. Alamar da aka fi sani da basur a cikin ciki ita ce jini mai haske wanda ke rufe bayan gida, a kan takardar bayan gida, ko a cikin kwano. Duk da haka, bazuwar ciki na iya fitowa ta dubura a wajen jiki, yana zama mai fushi da zafi. Wannan an san shi da bazuwar ciki. Alamomin basur a waje na iya haɗawa da kumburi mai zafi ko ƙulli mai tauri a kusa da dubura wanda ke haifar da lokacin da gudan jini ya taso. Wannan yanayin ana kiransa da bazuwar waje mai thrombosed. Bugu da ƙari, yawan tausa, gogewa, ko tsaftacewa a kusa da dubura na iya haifar da ƙaiƙayi tare da zubar jini da/ko ƙaiƙayi, wanda zai iya haifar da mummunan zagaye na alamun. Zubar da majina na iya haifar da ƙaiƙayi.

Yaya Yawaitar Ciwon Basur?

Bazuwar ta zama ruwan dare a tsakanin maza da mata. Kimanin rabin al'ummar ƙasar suna da bazuwar ta hanyar shekaru 50. Bazuwar ta zama ruwan dare a tsakanin mata masu juna biyu. Matsin da tayi ke yi a cikin ciki, da kuma canjin hormonal, yana sa tasoshin bazuwar su yi girma. Waɗannan tasoshin kuma suna fuskantar matsin lamba mai tsanani yayin haihuwa. Ga yawancin mata, bazuwar da ciki ke haifarwa matsala ce ta ɗan lokaci.

Ta Yaya Ake Gane Ciwon Basur?

Cikakken kimantawa da kuma ingantaccen ganewar asali daga likita yana da mahimmanci a duk lokacin da zubar jini daga dubura ko jini a cikin bayan gida ya faru. Zubar jini kuma yana iya zama alamar wasu cututtukan narkewar abinci, gami da ciwon daji na hanji. Likita zai duba dubura da dubura don neman tasoshin jini da suka kumbura waɗanda ke nuna basur, sannan kuma zai yi gwajin dubura ta dijital tare da yatsa mai sa hannu da mai don jin rashin lafiya. Kimanta dubura ta hanyar duba basur yana buƙatar gwaji tare da anoscope, bututu mai rami, mai haske wanda ke da amfani don duba basur na ciki, ko proctoscope, wanda ke da amfani don ƙarin cikakken bincika dubura gaba ɗaya. Don kawar da wasu abubuwan da ke haifar da zubar jini a cikin hanji, likita zai iya bincika dubura da ƙananan hanji (sigmoid) tare da sigmoidoscopy ko kuma dukkan hanji tare da colonoscopy. Sigmoidoscopy da colonoscopy hanyoyin bincike ne waɗanda suka haɗa da amfani da bututu masu haske, masu sassauƙa da aka saka ta dubura.

Menene Maganin?

Maganin basur a asibiti da farko yana da nufin rage alamun cutar. Matakan rage alamun sun haɗa da · Wanka mai dumi sau da yawa a rana a cikin ruwan dumi na kimanin mintuna 10. · Shafa man shafawa ko suppository ga yankin da abin ya shafa na ɗan lokaci. Hana sake kamuwa da basur zai buƙaci rage matsin lamba da kuma taurin maƙarƙashiya. Likitoci sau da yawa suna ba da shawarar ƙara zare da ruwa a cikin abincin. Cin isasshen zare da shan kofuna shida zuwa takwas na ruwa (ba barasa ba) yana haifar da ƙashi mai laushi da girma. Kuraje mai laushi yana sauƙaƙa zubar da hanji kuma yana rage matsin lamba akan basur da ke haifar da taurin. Kawar da matsi kuma yana taimakawa hana basur fitowa. Kyawawan hanyoyin zare sune 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, da hatsi gabaɗaya. Bugu da ƙari, likitoci na iya ba da shawarar yin amfani da mai laushi na bayan gida ko ƙarin zare kamar psyllium ko methylcellulose. A wasu lokuta, dole ne a yi maganin basur ta hanyar endoscopic ko ta hanyar tiyata. Ana amfani da waɗannan hanyoyin don ragewa da lalata kyallen basur.

Ta Yaya Ake Hana Ciwon Basur?

Hanya mafi kyau ta hana basur ita ce a sanya bayan gida ya yi laushi don ya fita cikin sauƙi, ta haka rage matsin lamba, da kuma shiga cikin hanji ba tare da yin aiki yadda ya kamata ba da zarar sha'awar ta taso. Motsa jiki, gami da tafiya, da cin abinci mai yawan fiber, yana taimakawa wajen rage maƙarƙashiya da gajiya ta hanyar samar da bayan gida mai laushi da sauƙin fita.


Lokacin Saƙo: Nuwamba-17-2022